BÁN ĐẤT HỘ GIA ĐÌNH CÓ PHẢI CẦN TẤT CẢ THÀNH VIÊN CÓ MẶT KÝ KHÔNG?

Mua bán đất là hay sang tên Sổ đỏ là cách người dân thường gọi dùng để chỉ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Nếu nắm được quy định hộ gia đình bán đất có cần tất cả thành viên phải có mặt ký hay không sẽ giúp ích rất nhiều khi chuyển nhượng đất hộ gia đình, đồng thời sẽ giúp tránh xảy ra các tranh chấp giữa các thành viên trong gia đình.

Khi bán đất hộ gia đình có cần tất cả thành viên phải có mặt ký?

Khi bán đất đứng tên hộ gia đình có cần tất cả thành viên phải có mặt ký?

Khi chuyển nhượng nhà đất của hộ gia đình thì phải được người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền ký tên.

Đồng thời, người ký hợp đồng chuyển nhượng phải có sự đồng ý của các thành viên có chung quyền sử dụng đất. Nội dung này được quy định rõ tại khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT, cụ thể:

“Người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự quy định tại Khoản 1 Điều 64 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP chỉ được thực hiện việc ký hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất khi đã được các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất đồng ý bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, khi ký hợp đồng chuyển nhượng nhà đất của hộ gia đình thì các thành viên có chung quyền sử dụng đất không nhất thiết phải có mặt mà chỉ cần có văn bản đồng ý chuyển nhượng được công chứng hoặc chứng thực để người đứng tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền ký hợp đồng chuyển nhượng với bên mua.

Trên đây, là thông tin Dịch Vụ Pháp Lý Nhà Đất cung cấp, hy vọng sẽ hữu ích cho Quý khách. Khi có nhu cầu về thủ tục tục đất đai hoặc các vấn đề pháp lý khác Quý khách hàng vui lòng lòng liên hệ Dịch Vụ Pháp Lý Nhà Đất qua số hotline bên dưới để được hỗ trợ nhanh nhất.

______

Đ/C: 112 Đinh Tiên Hoàng, P. Nghĩa Chánh, Tp. Quảng Ngãi

Hotline: 19006577